Y sĩ đa khoa có được mở phòng khám không?

Ngành y tế luôn là lĩnh vực thu hút sự quan tâm lớn của xã hội, đặc biệt là vấn đề mở phòng khám tư nhân. Trong bối cảnh nhu cầu chăm sóc sức khỏe ngày càng tăng cao, việc y sĩ đa khoa có được mở phòng khám không? Bài viết này sẽ giải đáp thắc mắc về vấn đề này, đồng thời cung cấp thông tin về những điều kiện cần thiết để y sĩ đa khoa có thể mở phòng khám. 

Y sĩ đa khoa có được mở phòng khám Không?
Y sĩ đa khoa có được mở phòng khám Không?

1. Phòng khám là gì?

Phòng khám, hay còn gọi là phòng mạch hoặc phòng khám ngoại trú, phòng khám chăm sóc cấp cứu, là một cơ sở y tế chủ yếu dành cho việc chăm sóc bệnh nhân ngoại trú. Nói cách khác, phòng khám là một kiểu bệnh viện cung cấp chẩn đoán hoặc điều trị cho một cộng đồng chung nhưng bệnh nhân thường không ở lại qua đêm.

Phòng khám là gì
Phòng khám là gì

2. Y sĩ đa khoa có được mở phòng khám không?

Tại Khoản 3 Điều 26 Nghị định 109/2016/NĐ-CP:

“1. Người chịu trách nhiệm chuyên môn kỹ thuật của phòng khám chuyên khoa phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

– Là bác sĩ có chứng chỉ hành nghề phù hợp với chuyên khoa mà phòng khám đăng ký.

…”

Như vậy, theo quy định trên thì y sĩ đa khoa không được mở phòng khám.

3. Đối tượng được phép mở phòng khám 

Theo khoản 3 Điều 26 Nghị định 109/2016/NĐ – CP về đối tượng được mở phòng khám như sau:

– Là bác sĩ với chứng chỉ hành nghề phù hợp với chuyên môn kỹ thuật mà phòng khám đăng ký kinh doanh.

– Có thời gian thực hiện việc khám và chữa bệnh ít nhất 54 tháng đối với chuyên khoa đó.

Đối với các dịch vụ phòng khám chuyên khoa sau, người phụ trách phải là:

– Phòng khám phục hồi chức năng: bác sĩ có chứng chỉ hành nghề vật lý trị liệu hoặc phục hồi chức năng.

– Phòng khám hỗ trợ cai nghiện ma túy: bác sĩ thực hành bên chuyên khoa tâm thần, bác sĩ đa khoa có chứng chỉ chuyên khoa tâm thần hoặc bác sĩ y học cổ truyền có chứng chỉ hỗ trợ cai nghiện ma túy bằng cách thức y học cổ truyền.

– Phòng khám và điều trị HIV/AIDS: bác sĩ đa khoa có chứng nhận đào tạo về điều trị HIV/AIDS hoặc bác sĩ chuyên khoa các bệnh truyền nhiễm.

– Phòng khám dinh dưỡng: bác sĩ đa khoa có chứng chỉ về chuyên khoa dinh dưỡng hoặc bác sĩ chuyên khoa dinh dưỡng.

– Phòng khám chuyên khoa thẩm mỹ: bác sĩ chuyên khoa phẫu thuật thẩm mỹ hoặc phẫu thuật tạo hình.

– Phòng khám chuyên khoa nam học: bác sĩ đa khoa có chứng chỉ về khoa nam học hoặc bác sĩ chuyên khoa nam học.

4. Điều kiện mở phòng khám

Để mở phòng khám, bạn cần đáp ứng một số điều kiện cơ bản theo quy định của pháp luật Việt Nam, bao gồm:

  1. Điều kiện về cơ sở vật chất:
  • Phòng khám phải có diện tích tối thiểu theo quy định của ngành y tế.
  • Phòng khám phải được thiết kế, xây dựng đảm bảo các yêu cầu về vệ sinh an toàn, phòng chống cháy nổ, an toàn thực phẩm.
  • Phòng khám phải có trang thiết bị y tế phù hợp với phạm vi hoạt động.
  1. Điều kiện về nhân sự:
  • Phòng khám phải có bác sĩ chịu trách nhiệm chuyên môn có trình độ chuyên môn theo quy định.
  • Phòng khám phải có số lượng nhân viên y tế phù hợp với phạm vi hoạt động.
  • Nhân viên y tế của phòng khám phải có giấy phép hành nghề theo quy định.
  1. Điều kiện về hồ sơ pháp lý:
  • Phòng khám phải có giấy phép kinh doanh do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
  • Phòng khám phải có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ y tế do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
  • Phòng khám phải có các hồ sơ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

5. Mọi người cũng hỏi

  1. Vậy y sĩ đa khoa muốn mở phòng khám thì phải làm như thế nào?

Để có thể mở phòng khám tư nhân, y sĩ đa khoa cần:

  • Nâng cao trình độ chuyên môn: Thực hiện chuyên khoa sâu trong một lĩnh vực y tế cụ thể để có đủ trình độ chuyên môn chẩn đoán và điều trị bệnh lý chuyên sâu.
  • Tìm kiếm đối tác: Hợp tác với các bác sĩ chuyên khoa khác để cùng nhau mở phòng khám, đảm bảo có đủ trình độ chuyên môn cho các lĩnh vực khác nhau.
  • Đầu tư trang thiết bị y tế: Chuẩn bị nguồn vốn để đầu tư trang thiết bị y tế hiện đại, tiên tiến phục vụ cho công tác khám chữa bệnh.
  • Nâng cao kỹ năng quản lý: Tham gia các khóa học quản lý, trau dồi kỹ năng quản lý và nghiệp vụ để có thể quản lý phòng khám hiệu quả.
  1. Có quy định nào cho phép y sĩ đa khoa tham gia vào việc mở phòng khám không?

Có, y sĩ đa khoa có thể tham gia vào việc mở phòng khám theo một số quy định sau:

  • Làm việc tại phòng khám do bác sĩ chuyên khoa chịu trách nhiệm: Y sĩ đa khoa có thể làm việc tại phòng khám do bác sĩ chuyên khoa chịu trách nhiệm và thực hiện các công việc theo phân công của bác sĩ chuyên khoa.
  • Tham gia góp vốn thành lập phòng khám: Y sĩ đa khoa có thể tham gia góp vốn thành lập phòng khám, nhưng không được trực tiếp tham gia vào việc quản lý và điều hành phòng khám.
  • Tham gia nghiên cứu khoa học tại phòng khám: Y sĩ đa khoa có thể tham gia nghiên cứu khoa học tại phòng khám theo đề tài nghiên cứu được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

 

    ĐỂ LẠI THÔNG TIN TƯ VẤN


    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *